Cứu 2 trẻ ngộ độc thuốc an thần

Thứ Hai, ngày 03/09/2012, 07:45

Ngày 2-9, Bệnh viện Nhi Đồng 2 (TPHCM) cho biết vừa cứu 2 bệnh nhi N.T.T (hơn 3 tuổi) và P.U.N (3 tuổi) do bị ngộ độc thuốc an thần.

Bé N.T.T được đưa đến bệnh viện với các biểu hiện nôn ói, quấy khóc, ngồi không vững. Được biết trong nhà bé, ông nội đang được điều trị bệnh bằng thuốc Carbamazepine, vô tình làm rơi 1 viên, bé T. nhặt được và cho luôn vào miệng.

Bé P.U.N nhập viện cấp cứu vì ngộ độc thuốc Phenolbarbital của mẹ đang điều trị bệnh động kinh. Thấy thuốc để trên giường, bé N. tự lấy uống, sau đó ngủ li bì, hôn mê, được đưa đến cơ sở y tế địa phương cấp cứu trước khi chuyển đến Bệnh viện Nhi Đồng 2.

Các bác sĩ lưu ý trẻ nhỏ rất thích khám phá thế giới xung quanh, hiếu động nên dễ xảy ra các trường hợp ngộ độc đáng tiếc. Trường hợp trẻ uống nhầm thuốc hoặc có các biểu hiện bất thường sau khi uống thuốc phải nhanh chóng đưa đến cơ sở y tế gần nhất để được xử trí kịp thời.

Theo Nguyễn Thạnh (Người lao động)
   
  • Các chuyên mục khác