Dị ứng thuốc, bé trai bị tróc da toàn thân

Thứ Tư, ngày 24/10/2012, 10:10

Bệnh nhi tên Trần Xuân Bách ở xã Thanh Đồng, huyện Thanh Chương (Nghệ An) trong tình trạng bỏng, da bóc từng mảng lở loét toàn thân do dị ứng Paracetamol.

Bệnh viện Nhi Nghệ An cho biết đang điều trị bệnh nhi tên Trần Xuân Bách (SN 2005, học sinh lớp 2, trường tiểu học xã Thanh Đồng), xã Thanh Đồng, huyện Thanh Chương (Nghệ An) trong tình trạng bỏng, da bóc từng mảng lở loét toàn thân.

Dị ứng thuốc, bé trai bị tróc da toàn thân - 1

Em Bách được người thân chăm sóc tại bệnh viện.

Chị Việt - mẹ em Bách kể: “Cách đây 2 tuần, đi học về cháu Bách kêu nóng toàn thân, môi đỏ mọng, nghĩ bị cảm nên cho cháu uống 1 viên Paracetamol. Sau đó cháu tiếp tục kêu nóng, một số nơi bị nổi hạt bỏng có nước. Gia đình khẩn trương đưa xuống bệnh viện huyện Thanh Chương.

Sau nhiều ngày điều trị vẫn không thuyên giảm: toàn bộ da bong vẩy, lở loét, chảy nước như bỏng vôi”.

Sau đó gia đình đã chuyển đến cháu Bách lên tuyến tỉnh. Tại khoa truyền nhiễm Bệnh viện nhi Nghệ An, các bác sĩ chẩn đoán em Bách bị dị ứng thuốc Paracetamol (do cơ địa) hay còn gọi là hội chứng Steven Jonhson và nhanh chóng phối hợp với tổ chức HAIVN (một chương trình của Đại học Y Harvard tại Việt Nam) các bác sĩ tại đây tìm phương pháp thích hợp điều trị.

Được biết, hiện tại bệnh nhi Bách có chuyển biến tốt. Da bắt đầu bong tróc và khô nước. “Tuy nhiên cần theo dõi đảm bảo bệnh nhi không bị nhiễm trùng là điều quan trọng nhất vì đây là trường hợp dị ứng thuốc hiếm gặp”. Trưởng khoa Truyền nhiễm Bệnh viện Nhi Nghệ An - ông Nguyễn Xuân Sơn nói.

Theo Bích Ngọc (Tiền Phong)
   
  • Các chuyên mục khác